Công ty Lê Bình chuyên máy phun sơnDịch vụ chuyển nhà trọn gói

Sponsors

Tài sản thừa kế có được miễn thuế thu nhập cá nhân?

Câu hỏi: gửi bởi Trần Gia Minh

Vợ chồng tôi không có con nhưng có nuôi 2 người cháu họ. Nay vợ chồng tôi định lập di chúc để lại căn nhà của vợ chồng tôi cho các cháu thì các cháu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Trả lời bởi: Công ty TNHH Luật Đại Việt

Địa chỉ: Số 335 Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

Điện thoại: 04.3747 8888 - Email: info@luatdaiviet.vn

Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định trường hợp thừa kế giữa cha mẹ nuôi và con nuôi được miễn thuế.

Theo Điều 72 Luật Hôn nhân và gia đình 2000 quy định việc nhận con nuôi phải được đăng ký và vào sổ hộ tịch.

Do đó nếu việc vợ chồng bạn nhận con nuôi đã đăng ký và vào sổ hộ tịch thì khi để lại thừa kế bất động sản cho các con nuôi thì các con nuôi sẽ không phải đóng thuế thu nhập cá nhân nhưng nếu chưa làm thủ tục đăng ký và vào sổ hộ tịch thì khi nhận di sản của bạn, các con nuôi vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Nguồn: Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp

Ads

* Tư vấn pháp luật miễn phí

* Thành lập công ty

* Thay đổi Đăng ký kinh doanh

* Điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư

Government

Cổng thông tin điện tử Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Cổng thông tin điện tử Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam
  • Sponsors
    Tin pháp luật